รีวิว Huawei Y Max มือถือ 7 นิ้ว ที่สเปคครบเครื่อง เล่นเกมมันส์ ราคาหมื่นต้น
จากเรื่องราวของ Huawei Mate 20 X ที่สร้างประวัติศาสตร์หน้าใหม่กับการได้มือถือจอใหญ่ยักษ์ แต่ราคาแพงเหลือเกิน วันนี้ผมเองจะมารีวิวเครื่อง Huawei Y Max ที่หน้าจอใหญ่ไม่แพ้กัน แต่ราคาถูกกว่า
Clip Review
![it_ymax_b001](https://farm8.staticflickr.com/7918/46122828284_02ea3e879c_z.jpg)
เริ่มจากด้านหน้าของ Huawei Y Max จะมีขนาดหน้าจอใหญ่ถึง 7.12 นิ้วความละเอียด Full HD+ หรือ 2244x1080 พิกเซล พร้อมกับกล้องหน้าความละเอียด 8 ล้านพิกเซลติดตั้งบนสุดและมีเซนเซอร์พร้อมกับลำโพงแปะอยู่ด้าน ล่าสุดมีโลโก้ Huawei
![ym](https://farm5.staticflickr.com/4803/39884152323_197cc4f3f7_z.jpg)
รอบตัวเครื่องออกแบบได้ดีและเลือกใช้วัสดุที่มีคุณภาพมาพร้อมกับช่องใส่ซิมที่อยู่ทางซ้ายมือ, ทางขวามือมีปุ่มปรับระดับเสียง, ปุ่มเปิดปิดตัวเครื่อง มาให้ ส่วนบนมีแค่ไมโครโฟนตัดเสียงรบกวน และล่างสุดมีช่องเสียบหูฟัง, ช่องเสียบ Micro USB, ลำโพงตัวเครื่อง และ ไมโครโฟน นั่นเอง
![it_ymax_b002](https://farm8.staticflickr.com/7804/46848025191_c7eb1e8e5a_z.jpg)
ด้านหลังของเครื่อง เซอร์ไพรส์ ใครหลายคนได้เลือกเพราะเลือกใช้วัสดุเป็นแบบพลาสติกลายหนัง ดูดีมีราคาเหมือนกัน มาพร้อมกับกล้องหลังคู่ และมี LED Flash นอกจากนี้ ถัดมามีระบบสแกนลานนิ้วมือ ยอมรับอยู่ว่าด้านหลังเครื่องสวย และถ้าไม่ชอบสีน้ำตาล ก็มีสีดำให้เลือกเช่นเดียวกัน
![ymax_ui](https://farm8.staticflickr.com/7864/46795808732_8f91aa4ce2_z.jpg)
![ymax_tools](https://farm5.staticflickr.com/4877/46795808802_ca026d8eb9_z.jpg)
![ymax](https://farm8.staticflickr.com/7823/46122829364_75e8a48107_z.jpg)
ระบบปฏิบัติการเลือกใช้ Android 8.1 Oreo พร้อมกับ EMUI 8.2 ที่ยังคงใช้งานได้ดี ไม่ซับซ้อพร้อมกับเครื่องมือครบครันและระบบความปลอดภัยทั้งสแกนลายนิ้วมือและ สแกนใบหน้า
![ymax_sound](https://farm5.staticflickr.com/4824/39882868113_39b3b74724_z.jpg)
ระบบเสียงมีการปรับแต่งด้วย Dolby ATMOS ได้ด้วย นอกจากนี้ยังมี FM Radio และข่าวดีคือ ลำโพงเป็นแบบ Stereo ทั้งบนและล่างครับ
![it_ymax_c010](https://farm5.staticflickr.com/4840/45933313045_936855c33e_z.jpg)
![it_ymax_c011](https://farm8.staticflickr.com/7891/46848012561_1307bc787f_z.jpg)
![it_ymax_c008](https://farm5.staticflickr.com/4829/32972499768_0ea1dccb6a_z.jpg)
![it_ymax_c004](https://farm8.staticflickr.com/7814/32972499828_e1540100c6_z.jpg)
สำหรับกล้องของ Huawei Y Max เลือกใช้ความละเอียด 16 + 2 ล้านพิกเซลสำหรับด้านหลัง ถือว่าเป็นกล้องที่ทำงานได้ดี ไม่ช้าเกินไป และมีระบบ AI Scene Mode ที่ทำให้ การถ่ายภาพทำได้ง่าย ส่วนภาพที่ออกมาถือว่ากล้องประมวลผลได้ดี แต่จังหวะชัตเตอร์ช้าไปหน่อย
ฟีเจอร์เรื่องของการถ่ายวิดีโอ ไม่มีระบบกันสั่นมาให้ แต่ว่า รองรับการถ่ายวิดีโอแบบ Full HD
![it_ymax_c003](https://farm5.staticflickr.com/4840/45933313395_ef529976ed_z.jpg)
ส่วนกล้องหน้าขนาด 8 ล้านพิกเซล ปรับ Beauty Mode ได้แต่การละลายหลังนั้นอาจจะยังเป็น Software เลยทำได้ไม่ดีเท่าไหร่นัก
![ymax_bench](https://farm5.staticflickr.com/4858/39882868243_6cc31f41a1_z.jpg)
![P1150434](https://farm8.staticflickr.com/7907/45934521235_de269effc3_z.jpg)
ขุมพลังที่เลือกใช้คราวนี้เป็น Qualcomm Snapdragon 660 Octa Core 2.0GHz, RAM 4GB ความจำ 128GB เมื่อเห็นแบบนี้การเล่นเกมแทบไม่ต้องห่วงส่วนคะแนน Benchmark เกาะกลุ่มครับ ไม่ได้สูงและโดดเด่น
![20190119_080549](https://farm5.staticflickr.com/4840/39884078293_5028d0ef71_z.jpg)
การเชื่อมต่อรองรับทั้ง WiFi 802.11 AC Dual Band, Bluetooth, GPS เมื่อลองนำทางถือว่า บอกพิกัดได้ตรงและไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
![ymax_batt](https://farm8.staticflickr.com/7847/46795809002_a0df2d34ba_z.jpg)
ไฮไลท์สำคัญอยู่ที่แบตเตอรี่ขนาด 5000 mAh ที่ใช้ได้นานมาก ถ้าไม่ได้ใช้โหดอะไรสามารถอยู่ได้ 2 วันแน่นอน แต่ถ้าใช้งานหนักเช่นเล่นเกม หรือนำทางด้วย อาจจะได้ 1 วัน ส่วนการรองรับ Quick Charge ทำได้ในระบบของ Qualcomm แต่ว่าไม่ได้ช่วยให้แบตเตอรี่ 5000 mAh ชาร์จไฟแบบเร็วปรี้ดเหมือน Huawei Mate 20 X แน่นอน
![it_ymax_b003](https://farm8.staticflickr.com/7893/46848025131_9d2ea542bd_z.jpg)
เรื่องที่ชอบสำหรับมือถือตัวนี้คือความคุ้มค่าเงินที่จ่ายเพราะ จ่ายไปแค่หมื่นต้นแต่ก็ได้สเปคที่จัดว่าดีและได้แบตเตอรี่ที่ทนทานใช้งานได้ทั้งวัน เรื่องการเล่นเกมยังถือทำได้ดี แม้ว่า CPU Snapdragon 660 จะออกมาพักใหญ่แล้ว และตัวเครื่องจับได้ถนัดมือกำลังดี
![P1140253](https://farm5.staticflickr.com/4803/46122828084_cdde70f85a_z.jpg)
แต่สิ่งที่ไม่ชอบก็คงเป็นเรื่องขนาดหน้าจอที่ใหญ่อลังการงานสร้างเพราะมันก็เป็นดาบ 2 คม เมื่อใหญ่ภาพดูดีและคมชัดแต่น้ำหนักมันก็จะมากเพราะทุกสิ่งก็จะใหญ่ไปหมดก็เท่านั้นเอง
![it_ymax_b004](https://farm8.staticflickr.com/7843/46848024891_5f2e6d4025_z.jpg)
กับราคาที่ตั้งไว้ที่ 10,990 บาท ถือว่าไม่ได้โหดร้ายจนเกินไปกับมือถือที่ออกแบบเพื่อความบันเทิงและเล่นเกมได้แบบนี้ แน่นอนว่า Huawei Y Max คือมือถือจอใหญ่สุดในกลุ่มราคาหมื่นต้น ถ้าใครอยากได้จับจอง ก็มีให้เลือก ทั้งสีน้ำตาลและสีดำแล้วแต่ความสะดวกของแต่ล่ะคนที่จะครอบครองครับ
Clip Review
แรกเห็นรูปร่าง : แบบพรีเมี่ยม แต่การตกแต่งก็สมราคา
![it_ymax_b001](https://farm8.staticflickr.com/7918/46122828284_02ea3e879c_z.jpg)
เริ่มจากด้านหน้าของ Huawei Y Max จะมีขนาดหน้าจอใหญ่ถึง 7.12 นิ้วความละเอียด Full HD+ หรือ 2244x1080 พิกเซล พร้อมกับกล้องหน้าความละเอียด 8 ล้านพิกเซลติดตั้งบนสุดและมีเซนเซอร์พร้อมกับลำโพงแปะอยู่ด้าน ล่าสุดมีโลโก้ Huawei
![ym](https://farm5.staticflickr.com/4803/39884152323_197cc4f3f7_z.jpg)
รอบตัวเครื่องออกแบบได้ดีและเลือกใช้วัสดุที่มีคุณภาพมาพร้อมกับช่องใส่ซิมที่อยู่ทางซ้ายมือ, ทางขวามือมีปุ่มปรับระดับเสียง, ปุ่มเปิดปิดตัวเครื่อง มาให้ ส่วนบนมีแค่ไมโครโฟนตัดเสียงรบกวน และล่างสุดมีช่องเสียบหูฟัง, ช่องเสียบ Micro USB, ลำโพงตัวเครื่อง และ ไมโครโฟน นั่นเอง
![it_ymax_b002](https://farm8.staticflickr.com/7804/46848025191_c7eb1e8e5a_z.jpg)
ด้านหลังของเครื่อง เซอร์ไพรส์ ใครหลายคนได้เลือกเพราะเลือกใช้วัสดุเป็นแบบพลาสติกลายหนัง ดูดีมีราคาเหมือนกัน มาพร้อมกับกล้องหลังคู่ และมี LED Flash นอกจากนี้ ถัดมามีระบบสแกนลานนิ้วมือ ยอมรับอยู่ว่าด้านหลังเครื่องสวย และถ้าไม่ชอบสีน้ำตาล ก็มีสีดำให้เลือกเช่นเดียวกัน
ฟีเจอร์ของ Huawei Y Max
![ymax_ui](https://farm8.staticflickr.com/7864/46795808732_8f91aa4ce2_z.jpg)
![ymax_tools](https://farm5.staticflickr.com/4877/46795808802_ca026d8eb9_z.jpg)
![ymax](https://farm8.staticflickr.com/7823/46122829364_75e8a48107_z.jpg)
ระบบปฏิบัติการเลือกใช้ Android 8.1 Oreo พร้อมกับ EMUI 8.2 ที่ยังคงใช้งานได้ดี ไม่ซับซ้อพร้อมกับเครื่องมือครบครันและระบบความปลอดภัยทั้งสแกนลายนิ้วมือและ สแกนใบหน้า
![ymax_sound](https://farm5.staticflickr.com/4824/39882868113_39b3b74724_z.jpg)
ระบบเสียงมีการปรับแต่งด้วย Dolby ATMOS ได้ด้วย นอกจากนี้ยังมี FM Radio และข่าวดีคือ ลำโพงเป็นแบบ Stereo ทั้งบนและล่างครับ
![it_ymax_c010](https://farm5.staticflickr.com/4840/45933313045_936855c33e_z.jpg)
![it_ymax_c011](https://farm8.staticflickr.com/7891/46848012561_1307bc787f_z.jpg)
![it_ymax_c008](https://farm5.staticflickr.com/4829/32972499768_0ea1dccb6a_z.jpg)
![it_ymax_c004](https://farm8.staticflickr.com/7814/32972499828_e1540100c6_z.jpg)
สำหรับกล้องของ Huawei Y Max เลือกใช้ความละเอียด 16 + 2 ล้านพิกเซลสำหรับด้านหลัง ถือว่าเป็นกล้องที่ทำงานได้ดี ไม่ช้าเกินไป และมีระบบ AI Scene Mode ที่ทำให้ การถ่ายภาพทำได้ง่าย ส่วนภาพที่ออกมาถือว่ากล้องประมวลผลได้ดี แต่จังหวะชัตเตอร์ช้าไปหน่อย
ฟีเจอร์เรื่องของการถ่ายวิดีโอ ไม่มีระบบกันสั่นมาให้ แต่ว่า รองรับการถ่ายวิดีโอแบบ Full HD
![it_ymax_c003](https://farm5.staticflickr.com/4840/45933313395_ef529976ed_z.jpg)
ส่วนกล้องหน้าขนาด 8 ล้านพิกเซล ปรับ Beauty Mode ได้แต่การละลายหลังนั้นอาจจะยังเป็น Software เลยทำได้ไม่ดีเท่าไหร่นัก
ประสิทธิภาพของ Huawei Y Max เป็นอย่างไร
![ymax_bench](https://farm5.staticflickr.com/4858/39882868243_6cc31f41a1_z.jpg)
![P1150434](https://farm8.staticflickr.com/7907/45934521235_de269effc3_z.jpg)
ขุมพลังที่เลือกใช้คราวนี้เป็น Qualcomm Snapdragon 660 Octa Core 2.0GHz, RAM 4GB ความจำ 128GB เมื่อเห็นแบบนี้การเล่นเกมแทบไม่ต้องห่วงส่วนคะแนน Benchmark เกาะกลุ่มครับ ไม่ได้สูงและโดดเด่น
![20190119_080549](https://farm5.staticflickr.com/4840/39884078293_5028d0ef71_z.jpg)
การเชื่อมต่อรองรับทั้ง WiFi 802.11 AC Dual Band, Bluetooth, GPS เมื่อลองนำทางถือว่า บอกพิกัดได้ตรงและไม่มีปัญหาแต่อย่างใด
![ymax_batt](https://farm8.staticflickr.com/7847/46795809002_a0df2d34ba_z.jpg)
ไฮไลท์สำคัญอยู่ที่แบตเตอรี่ขนาด 5000 mAh ที่ใช้ได้นานมาก ถ้าไม่ได้ใช้โหดอะไรสามารถอยู่ได้ 2 วันแน่นอน แต่ถ้าใช้งานหนักเช่นเล่นเกม หรือนำทางด้วย อาจจะได้ 1 วัน ส่วนการรองรับ Quick Charge ทำได้ในระบบของ Qualcomm แต่ว่าไม่ได้ช่วยให้แบตเตอรี่ 5000 mAh ชาร์จไฟแบบเร็วปรี้ดเหมือน Huawei Mate 20 X แน่นอน
เรื่องที่ชอบและไม่ชอบสำหรับ Huawei Y Max
![it_ymax_b003](https://farm8.staticflickr.com/7893/46848025131_9d2ea542bd_z.jpg)
เรื่องที่ชอบสำหรับมือถือตัวนี้คือความคุ้มค่าเงินที่จ่ายเพราะ จ่ายไปแค่หมื่นต้นแต่ก็ได้สเปคที่จัดว่าดีและได้แบตเตอรี่ที่ทนทานใช้งานได้ทั้งวัน เรื่องการเล่นเกมยังถือทำได้ดี แม้ว่า CPU Snapdragon 660 จะออกมาพักใหญ่แล้ว และตัวเครื่องจับได้ถนัดมือกำลังดี
![P1140253](https://farm5.staticflickr.com/4803/46122828084_cdde70f85a_z.jpg)
แต่สิ่งที่ไม่ชอบก็คงเป็นเรื่องขนาดหน้าจอที่ใหญ่อลังการงานสร้างเพราะมันก็เป็นดาบ 2 คม เมื่อใหญ่ภาพดูดีและคมชัดแต่น้ำหนักมันก็จะมากเพราะทุกสิ่งก็จะใหญ่ไปหมดก็เท่านั้นเอง
คุ้มค่าหรือไม่หากจะเลือกซื้อ Huawei Y Max
![it_ymax_b004](https://farm8.staticflickr.com/7843/46848024891_5f2e6d4025_z.jpg)
กับราคาที่ตั้งไว้ที่ 10,990 บาท ถือว่าไม่ได้โหดร้ายจนเกินไปกับมือถือที่ออกแบบเพื่อความบันเทิงและเล่นเกมได้แบบนี้ แน่นอนว่า Huawei Y Max คือมือถือจอใหญ่สุดในกลุ่มราคาหมื่นต้น ถ้าใครอยากได้จับจอง ก็มีให้เลือก ทั้งสีน้ำตาลและสีดำแล้วแต่ความสะดวกของแต่ล่ะคนที่จะครอบครองครับ
Post a Comment