[bigglive diary] EP10 : เที่ยวสเปนถิ่นวัวดุ ครั้งแรก กับ 3 เมือง มาดริด, โตเลโดและ Chinchon
Hola! ครับผม ทำไมมาเปิดบทความนี้ต้องพูดแบบนี้ เพราะว่า Hola คือคำว่าสวัสดีในภาษาสเปนนั่นเอง นอกจากบทความสัมผัสแรกของ Xiaomi Mi A2 ที่ได้อ่านไปก่อนหน้านี้ผมเองก็ได้เที่ยว 3 เมืองแบบจักหนัก 1 Day Trip ทั้ง 3 เมืองไปจุดสำคัญมากมาย เอามาเล่าในบทความนี้ มีทั้งวิดีโอและภาพนิ่งประกอบกัน มาดูกันเลยว่าเป็นอย่างไร
![20180722_232542](https://farm1.staticflickr.com/856/42742775245_d59cfab999_z.jpg)
![20180722_233043](https://farm1.staticflickr.com/834/41838440920_36ded7d36c_z.jpg)
![20180722_223705](https://farm1.staticflickr.com/834/42742779135_434697fc50_z.jpg)
การหาของกินและดูเมืองนิดหน่อยยามกลางคืน ต้องบอกว่าสวยงามหรูหรา เลยทีเดียว แต่ก็มีการได้ไปอาหารท้องถิ่นของที่นั่นอยู่เหมือนกัน และหาซิมการ์ดใช้งาน 20 ยูโรแต่ได้ตอบโจทย์หมดเลย
![20180723_113557](https://farm1.staticflickr.com/856/43645318381_a86bfa30be_z.jpg)
![20180723_111317](https://farm1.staticflickr.com/836/28758339537_9d61b2a15c_z.jpg)
เนื่องจากวันแรกอันแสนว่างก็ได้เที่ยวรอบเมือง มาดริด ทั้งจุดแรกคือ พระราชวัง ที่ทันสมัยสวยไปตามกาลเวลา แม้ว่าข้างในจะถ่ายรูปได้ไม่หมด แต่สิ่งที่ได้นั้นคือ ศิลปะ ที่ดูแล้วไม่เบื่อ กับสีน้ำมันและเครื่องครัวที่เคยใช้กับรัชสมัยต่างๆ
![20180723_115506](https://farm1.staticflickr.com/928/28758331307_b4bbb38b15_z.jpg)
![20180723_115756](https://farm1.staticflickr.com/838/42742739955_2ba70410d9_z.jpg)
จบตรงนั้นก็แวะกินข้าวที่ พาเลช รอยล์พลาซ่า ที่เป็นแหล่งช็อปปิ้งขนาดใหญ่ทั้งอาหาร และอะไรต่างๆ มามายอยู่ที่นี่
![20180723_143849](https://farm1.staticflickr.com/844/42929332864_8064023e6d_z.jpg)
![20180723_154619](https://farm1.staticflickr.com/843/29776164918_a9a705a765_z.jpg)
![20180723_145215](https://farm1.staticflickr.com/861/29776174778_0565857c60_z.jpg)
![P1000121](https://farm1.staticflickr.com/845/42742796515_d2281231a3_z.jpg)
ปิดท้าย ใครเป็นแฟนราชันชุดขาว Real Madrid คงอิจฉาไม่น้อย ผมได้เข้าไปดูสนามและ พิพิธภัณฑ์ แสนฟินของทุกคน น่าเสียดาย พี่โด้ออกไปแล้ว ไม่เกี่ยวอะไรกับผมที่ไปเหยียบที่นี่นะ 555
![20180724_102533](https://farm1.staticflickr.com/922/43645250461_3a070964fa_z.jpg)
วันที่ 2 อาจจะไม่ได้อยู่เที่ยวอะไรมากมาย ไปติดตามต่อในบทความ สัมผัสแรกของ Xiaomi Mi A2 นะครับ แต่อาหารเย็นเลิศและดีงาม
![IMG_20180725_050123](https://farm1.staticflickr.com/835/43600029432_e1031ef17d_z.jpg)
![IMG_20180725_063258](https://farm1.staticflickr.com/919/42743493205_8724804c4b_z.jpg)
ในวันที่ 3 Xiaomi เป็นเจ้าภาคภาพเที่ยวเอง ขอบอกว่าแต่ละเมืองที่ไปสวยงามมากมาย เริ่มต้นที่ Toledo ที่มีความสวยแบบเก่าๆ แบบยุโรปตะวันออก และสวยงามอยู่ทั้งโบสถ์, ทางเดิน, ร้านค้า และบ้านเรือน
![20180725_115919](https://farm1.staticflickr.com/838/42742675965_a628706ced_z.jpg)
![P1000454](https://farm1.staticflickr.com/942/28758256037_bafbeef94f_z.jpg)
อาจจะเหมือนกับประเทศไที่ผมเคยไปก่อนหน้านี้เมื่อ 10 ปีก่อนอย่างสวีเดนเป็นต้น แต่นี่ก็ถือว่าประทับใจอย่างมาก และเมืองเขาก็มีคนเล่นดนตรีเพราะๆ ให้ได้สัมผัสด้วย และอาหาร 1 ที่สำหรับ 10 คนกิน เยอะมาก ใครสั่งหาคนหารไว้ได้เลย
![IMG_20180725_112201](https://farm1.staticflickr.com/923/42929527764_535dedf0ab_z.jpg)
![IMG_20180725_112032](https://farm1.staticflickr.com/862/43645438891_fa38156ba2_z.jpg)
เมืองสุดท้ายที่มีเวลาอยู่ไม่ได้ยาวกว่า Toledo เลยคือเมืองนี้ Chinchon มันเป็นเมืองเล็กๆ แต่จะเห็นประเภทนีสำคัญลอยมาตอลดทางตั้งแต่ประตูกันขนาดใหญ่ มีสนามแข่งว่าง เข้าแปลงร่างเป็นมาเทอร์ดอล์ เลยทีเดียว
![IMG_20180725_113009](https://farm1.staticflickr.com/933/42742857215_4a5f46a484_z.jpg)
แต่เนื่องจากความร้อนจัดมากในเวลา 5 โมงเย็นของสเปน ทำให้ผมเข้าไปถ่ายรูปในหมู่บ้านที่สวยได้ไม่ถึงไหนเท่านั้น แต่ก็อิ่มกับความเป็น เมดิเตอร์เรเนี่ยนอยู่งบ้าง
ทิ้งท้ายวันที่ 4 ก่อนกลับ
เป็นการดูและเดินเล่นเมืองเบาๆ อีกรอบกับแหล่งช็อปและพาดูห้องพักที่โรงแรมที่ผมพัก Westin หรูหราหมาเห่าเลยทีเดียว ก่อนที่บ่าย 3 ผมต้องเดินทางไปสนามบินและหวังว่าจะได้มาอีกในโอกาสถัดไป
จบทริปแบบสั้นๆ ทั้งหมดเท่านี้ ภาพทั้งหมดนั้นได้มาจาก Samsung Galaxy S9+, Xiaomi Mi A2 และ Panasonic Lumix TZ90 ครับปะปนกันนะครับ
คืนแรกที่ถึงทำอะไร
![20180722_232542](https://farm1.staticflickr.com/856/42742775245_d59cfab999_z.jpg)
![20180722_233043](https://farm1.staticflickr.com/834/41838440920_36ded7d36c_z.jpg)
![20180722_223705](https://farm1.staticflickr.com/834/42742779135_434697fc50_z.jpg)
การหาของกินและดูเมืองนิดหน่อยยามกลางคืน ต้องบอกว่าสวยงามหรูหรา เลยทีเดียว แต่ก็มีการได้ไปอาหารท้องถิ่นของที่นั่นอยู่เหมือนกัน และหาซิมการ์ดใช้งาน 20 ยูโรแต่ได้ตอบโจทย์หมดเลย
Day 1 : มาดริด
![20180723_113557](https://farm1.staticflickr.com/856/43645318381_a86bfa30be_z.jpg)
![20180723_111317](https://farm1.staticflickr.com/836/28758339537_9d61b2a15c_z.jpg)
เนื่องจากวันแรกอันแสนว่างก็ได้เที่ยวรอบเมือง มาดริด ทั้งจุดแรกคือ พระราชวัง ที่ทันสมัยสวยไปตามกาลเวลา แม้ว่าข้างในจะถ่ายรูปได้ไม่หมด แต่สิ่งที่ได้นั้นคือ ศิลปะ ที่ดูแล้วไม่เบื่อ กับสีน้ำมันและเครื่องครัวที่เคยใช้กับรัชสมัยต่างๆ
![20180723_115506](https://farm1.staticflickr.com/928/28758331307_b4bbb38b15_z.jpg)
![20180723_115756](https://farm1.staticflickr.com/838/42742739955_2ba70410d9_z.jpg)
จบตรงนั้นก็แวะกินข้าวที่ พาเลช รอยล์พลาซ่า ที่เป็นแหล่งช็อปปิ้งขนาดใหญ่ทั้งอาหาร และอะไรต่างๆ มามายอยู่ที่นี่
![20180723_143849](https://farm1.staticflickr.com/844/42929332864_8064023e6d_z.jpg)
![20180723_154619](https://farm1.staticflickr.com/843/29776164918_a9a705a765_z.jpg)
![20180723_145215](https://farm1.staticflickr.com/861/29776174778_0565857c60_z.jpg)
![P1000121](https://farm1.staticflickr.com/845/42742796515_d2281231a3_z.jpg)
ปิดท้าย ใครเป็นแฟนราชันชุดขาว Real Madrid คงอิจฉาไม่น้อย ผมได้เข้าไปดูสนามและ พิพิธภัณฑ์ แสนฟินของทุกคน น่าเสียดาย พี่โด้ออกไปแล้ว ไม่เกี่ยวอะไรกับผมที่ไปเหยียบที่นี่นะ 555
Day 2 : มาดริด 2
![20180724_102533](https://farm1.staticflickr.com/922/43645250461_3a070964fa_z.jpg)
วันที่ 2 อาจจะไม่ได้อยู่เที่ยวอะไรมากมาย ไปติดตามต่อในบทความ สัมผัสแรกของ Xiaomi Mi A2 นะครับ แต่อาหารเย็นเลิศและดีงาม
Day 3.1 : โตเลโด เมืองหลวงเก่า
![IMG_20180725_050123](https://farm1.staticflickr.com/835/43600029432_e1031ef17d_z.jpg)
![IMG_20180725_063258](https://farm1.staticflickr.com/919/42743493205_8724804c4b_z.jpg)
ในวันที่ 3 Xiaomi เป็นเจ้าภาคภาพเที่ยวเอง ขอบอกว่าแต่ละเมืองที่ไปสวยงามมากมาย เริ่มต้นที่ Toledo ที่มีความสวยแบบเก่าๆ แบบยุโรปตะวันออก และสวยงามอยู่ทั้งโบสถ์, ทางเดิน, ร้านค้า และบ้านเรือน
![20180725_115919](https://farm1.staticflickr.com/838/42742675965_a628706ced_z.jpg)
![P1000454](https://farm1.staticflickr.com/942/28758256037_bafbeef94f_z.jpg)
อาจจะเหมือนกับประเทศไที่ผมเคยไปก่อนหน้านี้เมื่อ 10 ปีก่อนอย่างสวีเดนเป็นต้น แต่นี่ก็ถือว่าประทับใจอย่างมาก และเมืองเขาก็มีคนเล่นดนตรีเพราะๆ ให้ได้สัมผัสด้วย และอาหาร 1 ที่สำหรับ 10 คนกิน เยอะมาก ใครสั่งหาคนหารไว้ได้เลย
Day 3.2 : Chinchon ถิ่นวัวดุ
![IMG_20180725_112201](https://farm1.staticflickr.com/923/42929527764_535dedf0ab_z.jpg)
![IMG_20180725_112032](https://farm1.staticflickr.com/862/43645438891_fa38156ba2_z.jpg)
เมืองสุดท้ายที่มีเวลาอยู่ไม่ได้ยาวกว่า Toledo เลยคือเมืองนี้ Chinchon มันเป็นเมืองเล็กๆ แต่จะเห็นประเภทนีสำคัญลอยมาตอลดทางตั้งแต่ประตูกันขนาดใหญ่ มีสนามแข่งว่าง เข้าแปลงร่างเป็นมาเทอร์ดอล์ เลยทีเดียว
![IMG_20180725_113009](https://farm1.staticflickr.com/933/42742857215_4a5f46a484_z.jpg)
แต่เนื่องจากความร้อนจัดมากในเวลา 5 โมงเย็นของสเปน ทำให้ผมเข้าไปถ่ายรูปในหมู่บ้านที่สวยได้ไม่ถึงไหนเท่านั้น แต่ก็อิ่มกับความเป็น เมดิเตอร์เรเนี่ยนอยู่งบ้าง
ทิ้งท้ายวันที่ 4 ก่อนกลับ
เป็นการดูและเดินเล่นเมืองเบาๆ อีกรอบกับแหล่งช็อปและพาดูห้องพักที่โรงแรมที่ผมพัก Westin หรูหราหมาเห่าเลยทีเดียว ก่อนที่บ่าย 3 ผมต้องเดินทางไปสนามบินและหวังว่าจะได้มาอีกในโอกาสถัดไป
จบทริปแบบสั้นๆ ทั้งหมดเท่านี้ ภาพทั้งหมดนั้นได้มาจาก Samsung Galaxy S9+, Xiaomi Mi A2 และ Panasonic Lumix TZ90 ครับปะปนกันนะครับ
Post a Comment